Cấp nam châm là các mã số và chữ cái được tiêu chuẩn hóa mô tả cường độ từ, khả năng chịu nhiệt độ và lực cưỡng bức của nam châm - và việc chọn sai cấp độ có thể gây ra hỏng hóc thiết bị, mất năng lượng hoặc gây nguy hiểm về an toàn. Cho dù bạn đang chọn nam châm cho động cơ điện, thiết bị y tế, cảm biến công nghiệp hay dự án DIY, hãy hiểu lớp nam châm là bước quan trọng nhất trong quá trình tuyển chọn. Hướng dẫn này giải thích mọi hệ thống cấp độ chính, so sánh các số liệu hiệu suất chính và giúp bạn chọn nam châm phù hợp cho ứng dụng chính xác của mình.
Click để tham quan sản phẩm của chúng tôi: Nam châm NdFeB thiêu kết
Điểm Magnet thực sự có ý nghĩa gì?
Cấp nam châm là mã tốc ký mã hóa ba đặc tính từ quan trọng: tích năng lượng tối đa (BHmax), mật độ từ thông dư (Br) và lực cưỡng bức (Hc) - tất cả đều xác định mức độ mạnh mẽ và đáng tin cậy của nam châm trong một môi trường nhất định.
Mỗi loại nam châm đều có hệ thống phân loại riêng. Nam châm Neođim (NdFeB) sử dụng tiền tố "N" theo sau là một số (ví dụ: N35, N52), trong khi nam châm coban samarium sử dụng các ký hiệu như SmCo18 hoặc SmCo26. Nam châm Alnico sử dụng loại từ 1 đến 9 và nam châm ferrite (gốm) được phân loại từ C1 đến C8 hoặc theo dòng Y theo tiêu chuẩn Trung Quốc.
Hiểu các con số và chữ cái trong một lớp nam châm mã tiết lộ mọi thứ về cách hoạt động của nam châm:
- số trong các cấp neodymium đề cập đến sản phẩm năng lượng tối đa trong Mega-Gauss-Oersteds (MGOe). N52 có BHmax xấp xỉ 52 MGOe - loại cao nhất hiện có trên thị trường.
- Hậu tố chữ cái (M, H, SH, UH, EH, AH) cho biết nhiệt độ hoạt động tối đa của nam châm và định mức kháng từ nội tại.
- Không có hậu tố (ví dụ: N35, N42) có nghĩa là khả năng chịu nhiệt độ tiêu chuẩn lên tới khoảng 80°C (176°F).
Ba đặc tính từ tính cốt lõi đằng sau mỗi lớp nam châm
Mỗi cấp nam châm được xác định bằng ba đặc tính có thể đo lường cùng nhau xác định hiệu suất trong thế giới thực: mật độ từ thông dư (Br), lực cưỡng bức (Hc) và tích năng lượng tối đa (BHmax).
1. Mật độ thông lượng dư (Br)
Br đo cường độ từ trường mà nam châm tạo ra sau khi loại bỏ từ trường. Nó được biểu thị bằng Tesla (T) hoặc Gauss (G), trong đó 1 Tesla = 10.000 Gauss. Nam châm neodymium cấp N52 có Br khoảng 1,44–1,52 T, trong khi nam châm N35 có nhiệt độ khoảng 1,17–1,22 T. Br cao hơn có nghĩa là lực kéo mạnh hơn đối với kích thước nam châm nhất định.
2. Lực cưỡng bức (Hc)
Hc là điện trở của nam châm đối với quá trình khử từ - việc loại bỏ từ trường của nam châm bằng cách sử dụng một lực từ ngược chiều hoặc nhiệt độ cao khó đến mức nào. Nó được đo bằng Oersteds (Oe) hoặc kA/m. Các ký hiệu nhiệt độ cấp cao hơn (H, SH, UH, EH) đạt được độ kháng từ cao hơn với chi phí giảm nhẹ Br. Đối với động cơ và máy phát điện nơi nam châm đối mặt với từ trường đối lập mạnh, lực cưỡng bức thường quan trọng hơn lực kéo thô.
3. Sản phẩm năng lượng tối đa (BHmax)
BHmax là con số quan trọng nhất trong bất kỳ lớp nam châm . Được biểu thị bằng MGOe (Mega-Gauss-Oersteds) hoặc kJ/m³, nó biểu thị mật độ năng lượng từ tính được lưu trữ trong vật liệu. BHmax cao hơn có nghĩa là bạn có thể sử dụng một nam châm vật lý nhỏ hơn để đạt được cùng một lực giữ hoặc nâng, điều này rất quan trọng trong các ứng dụng có không gian và trọng lượng bị hạn chế — chẳng hạn như động cơ xe điện, linh kiện hàng không vũ trụ và thiết bị điện tử thu nhỏ.
Giải thích về các cấp nam châm Neodymium: Từ N35 đến N52 và hơn thế nữa
Nam châm Neodymium là loại nam châm vĩnh cửu mạnh nhất hiện có trên thị trường và hệ thống phân loại của chúng - từ N35 đến N52 - là phân loại cấp nam châm được tham khảo rộng rãi nhất trong kỹ thuật và sản xuất hiện nay.
Tiền tố "N" là viết tắt của boron sắt neodymium (NdFeB). Số sau đây biểu thị giá trị BHmax trong MGOe. Hậu tố chữ cái tùy chọn biểu thị nhiệt độ vận hành tối đa và cấp độ cưỡng chế:
- Không có hậu tố (standard): Nhiệt độ hoạt động tối đa ~80°C
- M (Trung bình): Nhiệt độ hoạt động tối đa ~100°C
- H (Cao): Nhiệt độ hoạt động tối đa ~120°C
- SH (Siêu cao): Nhiệt độ hoạt động tối đa ~150°C
- UH (Siêu Cao): Nhiệt độ hoạt động tối đa ~180°C
- EH (Cực Cao): Nhiệt độ hoạt động tối đa ~200°C
- AH (Hàng không vũ trụ cao): Nhiệt độ hoạt động tối đa ~230°C
| Lớp | BHmax (MGOe) | Anh (T) | Nhiệt độ tối đa (Tiêu chuẩn) | Ứng dụng điển hình |
| N35 | 33–36 | 1,17–1,22 | 80°C | Dự án thủ công, sử dụng chung |
| N42 | 40–43 | 1,29–1,35 | 80°C | Cảm biến, thiết bị giữ |
| N45 | 43–46 | 1,32–1,38 | 80°C | Loa, thiết bị truyền động |
| N48 | 46–49 | 1,37–1,43 | 80°C | Động cơ, thiết bị y tế |
| N52 | 50–53 | 1,44–1,52 | 80°C | Động cơ hiệu suất cao, MRI |
| N42SH | 40–43 | 1,29–1,35 | 150°C | Ô tô, động cơ công nghiệp |
| N38UH | 36–39 | 1,22–1,28 | 180°C | Động cơ EV, tua-bin |
Bảng: So sánh các loại nam châm Neodymium theo BHmax, mật độ từ thông dư, định mức nhiệt độ và ứng dụng điển hình.
Một sự đánh đổi quan trọng: khi số cấp tăng (BHmax mạnh hơn), nam châm trở nên giòn hơn và dễ bị ăn mòn hơn. Nam châm N52 rất dễ vỡ về mặt cơ học và cần có lớp phủ bảo vệ (mạ niken, epoxy hoặc vàng) trong hầu hết các ứng dụng. Nam châm N35 tương đối bền hơn và dễ sử dụng an toàn hơn.
Các lớp nam châm Coban Samari: Giải pháp thay thế nhiệt độ cao
Nam châm Samarium coban (SmCo) cung cấp các loại nam châm chịu được nhiệt độ lên tới 350°C — khiến chúng trở thành lựa chọn ưu tiên cho các ứng dụng công nghiệp hàng không vũ trụ, quốc phòng và nhiệt độ cao, nơi các cấp neodymium sẽ thất bại thảm hại.
Nam châm SmCo có hai dòng chính, mỗi dòng có đặc điểm cấp riêng biệt:
Dòng SmCo 1:5 (SmCo5)
Các loại này (SmCo14 đến SmCo20) có giá trị BHmax nằm trong khoảng từ 14 đến 20 MGOe. Mặc dù sản phẩm năng lượng tuyệt đối thấp hơn neodymium, nhưng các loại SmCo5 thể hiện độ kháng từ cực cao - thường là 700–900 kA/m - khiến chúng hầu như không bị ảnh hưởng bởi quá trình khử từ. Chúng hoạt động đáng tin cậy ở nhiệt độ lên tới 250°C và được sử dụng trong các dụng cụ chính xác, thiết bị vi sóng và ống sóng truyền động.
Dòng SmCo 2:17 (Sm₂Co₁₇)
Các loại này (SmCo22 đến SmCo32) đạt giá trị BHmax là 22–32 MGOe - tiệm cận với các loại neodymium cấp thấp hơn trong khi vẫn duy trì khả năng chịu nhiệt hoàn toàn lên tới 350°C. Độ kháng từ nội tại của cấp Sm₂Co₁₇ đạt 1.600 kA/m hoặc cao hơn, cao nhất so với bất kỳ vật liệu nam châm vĩnh cửu thương mại nào. Các ứng dụng bao gồm cảm biến động cơ phản lực, các bộ phận vệ tinh và các công cụ khoan dầu trong lỗ khoan.
| Lớp | BHmax (MGOe) | Nhiệt độ tối đa (° C) | Lực cưỡng bức (kA/m) | loạt |
| SmCo16 | 15–17 | 250 | 700–800 | 1:5 |
| SmCo20 | 19–21 | 250 | 800–900 | 1:5 |
| SmCo26 | 25–27 | 350 | 1.200–1.400 | 2:17 |
| SmCo30 | 29–32 | 350 | 1.400–1.600 | 2:17 |
Bảng: Cấp nam châm coban Samarium theo tích năng lượng, nhiệt độ tối đa và độ kháng từ.
Lớp nam châm Alnico: Trình diễn cổ điển cho sự ổn định ở nhiệt độ cao
Các loại nam châm Alnico (1 đến 9) cung cấp nhiệt độ hoạt động cao nhất so với bất kỳ nam châm vĩnh cửu thương mại nào - lên tới 540°C - nhưng có độ kháng từ thấp hơn đáng kể so với các loại đất hiếm, khiến chúng chỉ phù hợp cho các ứng dụng có nguy cơ khử từ thấp.
Alnico là hợp kim của nhôm (Al), niken (Ni) và coban (Co) - do đó có tên như vậy. Số cấp phản ánh thành phần hợp kim và phương pháp sản xuất (đúc so với thiêu kết). Các loại alnico đúc (Alnico 1–9) là đẳng hướng hoặc dị hướng, với các giá trị BHmax nằm trong khoảng từ 1,4 MGOe (Alnico 1) đến 10,5 MGOe (Alnico 9). Các loại alnico thiêu kết cung cấp hiệu suất từ tính thấp hơn một chút nhưng tính nhất quán về chiều cao hơn.
Các ứng dụng chính của loại alnico bao gồm bộ thu guitar điện, cảm biến analog, rơle, loa và ống nam châm. Mặc dù có độ kháng từ thấp (thường là 50–160 kA/m), nam châm alnico vẫn duy trì từ hóa một cách đáng tin cậy trong môi trường ổn định, không đảo ngược ở nhiệt độ khắc nghiệt nơi các lớp neodymium và SmCo sẽ bị suy giảm hoặc oxy hóa.
Các lớp nam châm Ferrite (gốm): Công cụ hiệu quả về chi phí
Các loại nam châm Ferrite - được phân loại từ C1 đến C8 theo tiêu chuẩn Bắc Mỹ hoặc Y10 đến Y40 trong hệ thống Trung Quốc/ISO - mang lại hiệu suất từ tính vừa phải với chi phí trên mỗi kg vật liệu nam châm vĩnh cửu thấp nhất, khiến chúng trở thành loại nam châm được sản xuất rộng rãi nhất trên thế giới.
Nam châm Ferrite (gốm) được làm từ oxit sắt kết hợp với stronti hoặc bari cacbonat. Chúng cứng, giòn, chống ăn mòn và rẻ tiền - một túi vật liệu nam châm ferit nặng 10 lb có giá chỉ bằng một phần vật liệu neodymium tương đương. Giá trị BHmax cho các loại ferit nằm trong khoảng từ 1,0 MGOe (C1) đến 4,0 MGOe (C8), thấp hơn khoảng 10–12 lần so với các loại neodymium cao cấp nhất.
| Lớp (US) | Lớp (ISO/China) | BHmax (MGOe) | Anh (T) | Trường hợp sử dụng tốt nhất |
| C1 | Y10 | 1,0–1,2 | 0,20–0,23 | Nam châm thủ công, nam châm đồ chơi |
| C5 | Y25 | 2,7–3,2 | 0,35–0,39 | Động cơ DC, loa |
| C8 | Y35 | 3,5–4,0 | 0,41–0,44 | Giữ nam châm, che chắn MRI |
Bảng: Các loại nam châm Ferrite (gốm) theo tiêu chuẩn Hoa Kỳ và ISO/Trung Quốc với các đặc tính từ quan trọng.
Nam châm Ferrite có khả năng chống ăn mòn mà không cần lớp phủ, chịu được nhiệt độ lên tới 250°C và là lựa chọn ưu tiên cho các ứng dụng ưu tiên khối lượng lớn, chi phí thấp và độ bền vừa phải — chẳng hạn như đệm cửa tủ lạnh, động cơ DC nhỏ trong thiết bị gia dụng và hệ thống tách từ.
Các lớp nam châm theo loại: So sánh hiệu suất trực tiếp
Khi so sánh các loại nam châm giữa các loại vật liệu khác nhau, neodymium dẫn đầu về độ bền từ thô, samarium coban dẫn đầu về khả năng chịu nhiệt độ, alnico dẫn đầu về độ ổn định nhiệt và ferrite dẫn đầu về hiệu quả chi phí — mỗi họ loại có một lĩnh vực không thể so sánh được.
| Tài sản | Neodymium (NdFeB) | Samarium Cobalt | Alnico | Ferrite |
| Phạm vi BHmax (MGOe) | 33–53 | 14–32 | 1,4–10,5 | 1,0–4,0 |
| Nhiệt độ hoạt động tối đa | 80°C–230°C | 250°C–350°C | Lên tới 540°C | Lên tới 250°C |
| cưỡng bức | Cao–Rất Cao | Rất cao–Cực cao | Rất thấp | Trung bình |
| Chống ăn mòn | Kém (cần lớp phủ) | Tuyệt vời | Tốt | Tuyệt vời |
| Chi phí tương đối | Trung bình–High | Rất cao | Trung bình | Rất thấp |
| Tính dễ vỡ | Cao (giòn) | Cao (giòn) | Thấp (khó khăn) | Trung bình (brittle) |
Bảng: So sánh chéo vật liệu của các loại nam châm theo hiệu suất chính và tính chất vật lý.
Cách chọn loại nam châm phù hợp cho ứng dụng của bạn
Việc chọn đúng loại nam châm đòi hỏi phải trả lời bốn câu hỏi: Cần có sức mạnh như thế nào? Nam châm sẽ đạt tới nhiệt độ bao nhiêu? Nó sẽ phải đối mặt với từ trường đối nghịch? Và hạn chế về quy mô và ngân sách là gì?
Bước 1: Xác định lực giữ hoặc lực nâng cần thiết
Bắt đầu với lực yêu cầu tính bằng pound hoặc Newton. Nam châm neodymium cao cấp hơn có thể cung cấp lực kéo vượt quá 600 lbs từ một đĩa có đường kính chỉ 3 inch. Ví dụ: nam châm khối N52 2"×1"×½" cung cấp lực kéo khoảng 110 lbs (490 N) lên bề mặt thép — dữ liệu hữu ích khi chọn loại cho các ứng dụng cố định, kẹp hoặc nâng.
Bước 2: Đánh giá nhiệt độ hoạt động
Đây là yếu tố thường bị bỏ qua nhất trong lớp nam châm lựa chọn. Nam châm N42 tiêu chuẩn bắt đầu mất từ tính vĩnh viễn ở nhiệt độ trên 80°C. Nếu ứng dụng của bạn liên quan đến nhiệt động cơ, khoang động cơ hoặc lò nướng công nghiệp, bạn phải nâng cấp lên cấp N42H, N42SH hoặc N42UH — hoặc chuyển hoàn toàn sang cấp samarium coban hoặc alnico cho môi trường nhiệt cao nhất.
Bước 3: Đánh giá rủi ro khử từ
Các ứng dụng trong đó nam châm được bao quanh bởi các trường đối lập — chẳng hạn như trong động cơ, máy phát điện hoặc tấm chắn MRI — yêu cầu các loại có độ kháng từ cao. Trong những trường hợp này, việc chọn loại có hậu tố SH hoặc UH thay vì loại tiêu chuẩn có thể tạo ra sự khác biệt giữa 10 năm hoạt động ổn định và khả năng khử từ hoàn toàn trong vòng vài tháng.
Bước 4: Xem xét các hạn chế về vật lý và môi trường
Nếu nam châm tiếp xúc với hơi ẩm, nước muối hoặc hóa chất thì khả năng chống ăn mòn sẽ được ưu tiên hàng đầu. Các loại Ferrite và SmCo chống ăn mòn một cách tự nhiên. Các lớp neodymium yêu cầu lớp phủ bảo vệ; Mạ ba lớp niken-đồng-niken là tiêu chuẩn, nhưng cần có lớp phủ epoxy hoặc parylene cho môi trường biển hoặc môi trường có độ ẩm cao. Cũng nên xem xét sốc cơ học - các loại alnico và ferrite ít có khả năng bị sứt mẻ hoặc vỡ hơn so với các loại neodymium hoặc SmCo giòn khi bị va đập.
Ứng dụng trong thế giới thực: Lớp nam châm nào được sử dụng ở đâu?
Các ngành công nghiệp khác nhau luôn ưu tiên các loại nam châm cụ thể dựa trên sự kết hợp độc đáo giữa các yêu cầu về hiệu suất, điều kiện môi trường và độ nhạy cảm về chi phí.
- Xe điện (Động cơ EV): Các loại neodymium N38UH đến N45SH là tiêu chuẩn. Các loại này cân bằng BHmax cao với nhiệt độ vận hành 150°C bên trong động cơ kéo. Một bộ truyền động EV có thể chứa 2–4 kg nam châm neodymium đã được phân loại.
- Tua bin gió: Tua bin truyền động trực tiếp lớn sử dụng nam châm neodymium loại N35SH hoặc N38SH trong mảng rôto nhiều đoạn. Một tuabin truyền động trực tiếp có công suất 3 MW có thể sử dụng 600–700 kg vật liệu nam châm neodymium.
- Thiết bị y tế (MRI): Hệ thống MRI trường cao sử dụng nam châm điện siêu dẫn, nhưng máy quét MRI nam châm vĩnh cửu sử dụng mảng neodymium cấp N50 hoặc N52 tạo ra từ trường 0,2–0,7 Tesla.
- Điện tử tiêu dùng: Loa, tai nghe và động cơ rung của điện thoại thông minh chủ yếu sử dụng nam châm neodymium cấp N35–N42 do kích thước nhỏ gọn và mật độ lực cao.
- Hàng không vũ trụ & Quốc phòng: Các cấp độ SmCo26 và SmCo30 chiếm ưu thế trong con quay hồi chuyển, hệ thống radar và kiểm soát thái độ vệ tinh, trong đó nhiệt độ dao động từ -180°C đến 300°C là điều thường xuyên.
- Pickup Guitar: Các cấp độ Alnico 2 (âm ấm, nén), Alnico 5 (âm sáng, trong trẻo) và Alnico 8 (âm thanh hiện đại công suất cao) là yếu tố quyết định trong âm thanh thu âm ghi-ta điện — một ứng dụng được hiểu rõ về sự khác biệt cấp độ alnico giữa các nhạc sĩ và thợ làm đàn.
- Phớt tủ lạnh & Động cơ DC: Các loại Ferrite C5 và C8 chiếm ưu thế nhờ khả năng chống ăn mòn, độ ổn định về kích thước và chi phí trên mỗi đơn vị cực thấp — hàng chục triệu loại này được sản xuất hàng ngày trên toàn thế giới.
Các câu hỏi thường gặp về lớp Magnet
Hỏi: Có phải cấp độ nam châm cao hơn luôn tốt hơn không?
Không nhất thiết phải như vậy. Con số cao hơn trong các loại neodymium (ví dụ: N52 so với N35) có nghĩa là sản phẩm có năng lượng từ tính lớn hơn và lực kéo mạnh hơn - nhưng cũng có nghĩa là độ giòn cao hơn, độ ổn định nhiệt độ giảm một chút và chi phí cao hơn. Đối với các ứng dụng không yêu cầu cường độ trường tối đa, loại tầm trung như N42 thường mang lại sự cân bằng tốt nhất về hiệu suất, độ bền và giá cả. Luôn khớp điểm với yêu cầu thực tế của ứng dụng thay vì đặt mặc định ở mức cao nhất hiện có.
Hỏi: Nam châm có thể bị mất chất lượng theo thời gian không?
Đúng. Tất cả nam châm vĩnh cửu đều trải qua một số mức độ khử từ theo thời gian, nhưng tốc độ này phụ thuộc vào loại và điều kiện. Nam châm neodymium cao cấp được bảo quản ở nhiệt độ phòng, cách xa từ trường đối lập và nhiệt sẽ mất ít hơn 1% độ từ hóa trong vòng 100 năm. Tuy nhiên, việc để bất kỳ nam châm nào tiếp xúc với nhiệt độ trên mức tối đa định mức của nó - thậm chí trong thời gian ngắn - có thể gây ra hiện tượng khử từ một phần ngay lập tức, không thể đảo ngược mà không có quy trình tái từ hóa nào có thể sửa chữa hoàn toàn.
Hỏi: Sự khác biệt giữa các loại nam châm N42 và N42H là gì?
Cả hai loại đều có cùng giá trị BHmax (~40–43 MGOe) và mật độ từ thông dư (Br ~1,29–1,35 T). Sự khác biệt chính là nhiệt độ hoạt động tối đa: N42 được đánh giá ở mức 80°C, trong khi N42H được đánh giá ở mức 120°C. Hậu tố "H" biểu thị độ kháng từ nội tại cao hơn đạt được thông qua thành phần hoặc quá trình xử lý hợp kim đã được sửa đổi - với chi phí cao hơn khoảng 10–20% so với N42 tiêu chuẩn.
Câu hỏi: Các hạng nam châm có được tiêu chuẩn hóa trên toàn cầu không?
Có sự thống nhất quốc tế rộng rãi về cách phân loại nam châm đất hiếm nhưng chưa có sự tiêu chuẩn hóa hoàn toàn. Tiêu chuẩn IEC 60404-8-1 và tiêu chuẩn GB/T của Trung Quốc cho NdFeB được tuân thủ rộng rãi, nhưng một số nhà sản xuất sử dụng các chỉ định cấp độc quyền mà không lập bản đồ trực tiếp. Luôn yêu cầu nhà cung cấp đường cong khử từ đầy đủ (đường cong B-H) cho các ứng dụng kỹ thuật quan trọng thay vì chỉ dựa vào số cấp để xác minh hiệu suất chính xác.
Hỏi: Tôi nên sử dụng loại nam châm nào cho ứng dụng ngoài trời hoặc trên biển?
Đối với môi trường ngoài trời hoặc trên biển, các lựa chọn tốt nhất là ferrite (C5–C8) cho nhu cầu cường độ vừa phải hoặc samarium coban (SmCo26–SmCo30) cho yêu cầu cường độ cao. Cả hai đều có khả năng chống ăn mòn mà không cần lớp phủ bổ sung. Nếu cần có lớp neodymium để đảm bảo độ bền, hãy chỉ định lớp phủ epoxy hoặc parylene-C thay vì lớp mạ niken tiêu chuẩn, loại lớp này có thể bị bong ra trong môi trường nước muối theo thời gian. Thường xuyên kiểm tra và thay thế nam châm neodymium trong phục vụ hàng hải như một biện pháp phòng ngừa.
Hỏi: Tôi có thể nâng cấp nam châm mà tôi đã có bằng cách từ hóa lại nó không?
Việc tái từ hóa có thể khôi phục nam châm đã khử từ một phần về thông số kỹ thuật cấp ban đầu của nó, nhưng nó không thể nâng cấp nam châm vượt quá trần BHmax vốn có của vật liệu. Cấp từ tính được xác định bởi thành phần hợp kim và vi cấu trúc được thiết lập trong quá trình sản xuất - không phải bởi cường độ của từ trường ứng dụng. Để đạt được cấp độ cao hơn, bạn phải thay thế nam châm bằng nam châm được làm từ vật liệu cao cấp hơn.
Câu hỏi: Cấp độ nam châm ảnh hưởng đến giá cả như thế nào?
Trong họ neodymium, mỗi cấp bậc trở lên (ví dụ: N35 → N42 → N48 → N52) thường tăng thêm 5–15% vào giá mỗi đơn vị cho cùng một hình dạng. Các hậu tố được xếp hạng nhiệt độ sẽ làm tăng thêm chi phí: N42UH có thể đắt hơn 25–40% so với N42 tiêu chuẩn có cùng kích thước. Các loại coban Samarium đắt hơn 3–5 lần so với các loại neodymium tương đương tính theo trọng lượng, chủ yếu do giá thành của coban và quá trình thiêu kết phức tạp hơn.
Kết luận: Chọn loại nam châm phù hợp với nhu cầu của bạn
Hiểu các loại nam châm không chỉ là bài tập kỹ thuật — nó là nền tảng của thiết kế đáng tin cậy, an toàn và tiết kiệm chi phí trong bất kỳ ứng dụng nào phụ thuộc vào nam châm vĩnh cửu.
Điểm mấu chốt: không có đơn lẻ lớp nam châm là vượt trội trên toàn cầu. Neodymium N52 cung cấp năng lượng từ tính thô chưa từng có nhưng không hoạt động ở nhiệt độ trên 80°C và bị ăn mòn nhanh chóng mà không được bảo vệ. SmCo30 tồn tại trong môi trường 350°C với lực cưỡng chế đặc biệt nhưng có giá cao hơn gấp 5 lần. Alnico 5 vượt trội về độ ổn định ở nhiệt độ cao với các đặc tính âm thanh độc đáo cho các ứng dụng âm thanh nhưng dễ dàng khử từ trong các trường đối lập. Ferrite C8 là sự lựa chọn kinh tế, chịu được thời tiết cho các ứng dụng có khối lượng lớn, cường độ vừa phải.
Khi chọn cấp độ, hãy luôn bắt đầu với môi trường hoạt động — nhiệt độ, tiếp xúc với hóa chất và cường độ trường đối nghịch — trước khi tối ưu hóa lực từ. Một nam châm được phân loại chính xác sẽ hoạt động đáng tin cậy trong nhiều thập kỷ; một cái không được xác định rõ có thể thất bại trong vài tuần. Tham khảo đường cong khử từ B-H đầy đủ cho bất kỳ loại nam châm nào được sử dụng trong kỹ thuật quan trọng và luôn xác minh loại đó bằng dữ liệu thử nghiệm được chứng nhận từ nhà cung cấp của bạn thay vì chỉ dựa vào thông số kỹ thuật danh nghĩa.
EN
